Khám Trái Tuyến Bảo Hiểm Y Tế

     

Mức tận hưởng BHYT khi đi khám chữa dịch trái con đường trung ương

Cho tôi hỏi những bệnh viện nào được xếp thứ hạng là tuyến trung ương thế ạ? ví như tôi tất cả thẻ BHYT hộ mái ấm gia đình mà tự đến cơ sở y tế này nhằm khám chữa bệnh dịch BHYT thì thừa hưởng BHYT tốt không?

Tư vấn bảo đảm y tế
*

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Bọn chúng tôi xin trả lời cho chính mình như sau:




Bạn đang xem: Khám trái tuyến bảo hiểm y tế

Về cơ sở y tế tuyến trung ương

Căn cứ theo lý lẽ tại Điều 6 Thông tứ 40/2015/TT-BYT:

“Điều 6. Cơ sở đk khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế lúc đầu tuyến trung ương và tương đương

1. Bệnh viện đa khoa trực thuộc cỗ Y tế, trừ các bệnh viện điều khoản tại Khoản 3 Điều này;

2. Cơ sở y tế chuyên khoa, Viện siêng khoa trực thuộc bộ Y tế có Phòng khám đa khoa;

3. Bệnh viện Hữu Nghị, Bệnh viện C Đà Nẵng và khám đa khoa Thống duy nhất trực thuộc bộ Y tế;

4. Bệnh viện hạng quánh biệt, cơ sở y tế hạng I trực thuộc cỗ Quốc phòng, Viện Y học truyền thống Quân đội, những cơ sở xét nghiệm bệnh, chữa bệnh dịch khác theo quy định của bộ trưởng bộ Quốc phòng.”


Như vậy, theo biện pháp trên các bệnh viện được chính sách tại điều trên là khám đa khoa tuyến trung ương. Bạn địa thế căn cứ vào nguyên tắc trên để khẳng định đâu là cơ sở y tế tuyến trung ương; hiện nay bao gồm 1 số bệnh viện như: khám đa khoa Việt Đức, cơ sở y tế Hữu Nghị, cơ sở y tế C Đà Nẵng, bệnh viện Thống Nhất, khám đa khoa 198, bệnh viện Nhiệt Đới, …

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực đường 19006172

Về đi khám chữa bệnh dịch BHYT

Căn cứ theo mức sử dụng tại Khoản 3 Điều 22 mức sử dụng BHYT sửa đổi, bổ sung cập nhật 2014:

“Điều 22. Nấc hưởng bảo hiểm y tế 

3. Ngôi trường hợp người có thẻ bảo đảm y tế tự đi khám bệnh, chữa căn bệnh không đúng tuyến được quỹ bảo đảm y tế giao dịch theo nút hưởng cách thức tại khoản 1 Điều này theo phần trăm như sau, trừ ngôi trường hợp phương pháp tại khoản 5 Điều này:

a) Tại bệnh viện tuyến tw là 40% chi tiêu điều trị nội trú;”

Theo mức sử dụng trên, nếu như khách hàng tự ý đi kiểm tra sức khỏe chữa bệnh tại tuyến tw mà không phải nơi đăng ký khám chữa bệnh thuở đầu hoặc không có giấy chuyển tuyến thì bạn được xác minh là đi khám bệnh BHYT trái con đường trung ương. Vì vậy, các bạn sẽ được BHYT bỏ ra trả 32% ngân sách nếu điều trị nội trú, còn nếu như khách hàng khám bệnh hoặc chữa bệnh ngoại trú thì sẽ không còn được BHYT chi trả.




Xem thêm: Khi Một Mạch Kín Phẳng Quay Xung Quanh, Phát Biểu Nào Dưới Đây Là Đúng

Trên đây là câu trả lời cho thắc mắc tư vấn của doanh nghiệp khi đi kiểm tra sức khỏe chữa bệnh dịch BHYT trái đường trung ương. Bên cạnh ra bạn cũng có thể tham khảo một số nội dung bài viết sau:

Dịch vụ support bảo hiểm qua thư điện tử có tính phí

Mức hưởng trọn BHYT khi cung cấp cứu tại khám đa khoa tuyến trung ương

Mức hưởng BHYT khi khám trái con đường tại khám đa khoa Nhiệt Đới




Xem thêm: What Is The Difference Between "It'S Very Kind Of You, Conversation

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng contact tới Tổng đài hỗ trợ tư vấn bảo hiểm trực con đường 19006172  để được tư vấn, lời giải trực tiếp.