Thai chết lưu được nghỉ bao nhiêu ngày

     

Thời gian nghỉ chế độ thai sản khi bị thai chết lưu bao gồm tính đợt nghỉ lễ không?

Em bị thai bị tiêu diệt lưu có giấy nghỉ hưởng bảo đảm của bác bỏ sĩ mang đến nghỉ 10 ngày ban đầu từ ngày 24/4. Nhưng tất cả ngày nghỉ ngơi dịp lễ 30/4-1/5 thì em dành được nghỉ bù thêm không ạ?

Tư vấn bảo đảm xã hội
*

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi cho bọn chúng tôi. Tổng đài bảo hiểm xin trả lời câu hỏi của các bạn như sau:


Căn cứ Điều 33 Luật bảo đảm xã hội năm 2014 quy định:

“Điều 33. Thời hạn hưởng chính sách khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai bị tiêu diệt lưu hoặc phá thai bệnh dịch lý

1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ giới được nghỉ bài toán hưởng cơ chế thai sản theo chỉ định của đại lý khám bệnh, trị bệnh bao gồm thẩm quyền. Thời hạn nghỉ việc tối đa được pháp luật như sau:

a) 10 ngày nếu thai bên dưới 05 tuần tuổi;

b) 20 ngày trường hợp thai từ bỏ 05 tuần tuổi mang lại dưới 13 tuần tuổi;

c) 40 ngày giả dụ thai từ 13 tuần tuổi mang đến dưới 25 tuần tuổi;


d) 50 ngày trường hợp thai trường đoản cú 25 tuần tuổi trở lên.

Bạn đang xem: Thai chết lưu được nghỉ bao nhiêu ngày

2. Thời hạn nghỉ bài toán hưởng cơ chế thai sản cơ chế tại khoản 1 Điều này tính một ngày dài nghỉ lễ, ngủ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.”

Như vậy, khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai bị tiêu diệt lưu hoặc phá thai bệnh tật thì lao động cô gái được nghỉ câu hỏi hưởng chính sách thai sản theo hướng dẫn và chỉ định của cửa hàng khám bệnh, chữa trị bệnh bao gồm thẩm quyền với thời hạn nghỉ việc tối nhiều được phép tắc như sau:

– 10 ngày ví như thai bên dưới 05 tuần tuổi;

*

Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực con đường 19006172

– đôi mươi ngày nếu thai từ bỏ 05 tuần tuổi mang đến dưới 13 tuần tuổi;

– 40 ngày nếu thai tự 13 tuần tuổi cho dưới 25 tuần tuổi;

– 50 ngày giả dụ thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

Thời gian nghỉ ngơi hưởng chính sách thai sản với trường hợp thai bị tiêu diệt lưu thì tính cả ngày nghỉ lễ, ngủ Tết với nghỉ hằng tuần. Ngày 30/04 cùng 01/05 là ngày nghỉ lễ nên bạn sẽ không được nghỉ ngơi bù nhưng chỉ được nghỉ từ thời điểm ngày 24/04 mang đến ngày 03/05.

Xem thêm: Công Thức Đường Chéo Hình Vuông Là Gì? Công Thức Tính Đường Chéo Hình Vuông

Kết luận:

Thời gian nghỉ ngơi hưởng chính sách thai sản cùng với trường hợp thai chết lưu thì tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết và nghỉ hằng tuần. Ngày 30/04 cùng 01/05 là ngày nghỉ dịp nên bạn sẽ không được nghỉ ngơi bù cơ mà chỉ được nghỉ từ ngày 24/04 cho ngày 03/05.

Xem thêm: Bài 11 Trang 190 Vật Lý 11, Một Thấu Kính Hội Tụ Có Độ Tụ 5Dp

Ngoài ra, chúng ta có thể tham khảo một số bài viết:

Dịch vụ support bảo hiểm qua e-mail có tính phí

Nghỉ vấn đề rồi new phát hiện tại mình gồm thai thì có được hưởng cơ chế thai sản

Chồng bắt đầu nghỉ câu hỏi mà bà xã sinh thì dành được hưởng chế độ thai sản không?

Nếu còn vướng mắc bạn vui mừng liên hệ Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực tuyến 19006172 để được trực tiếp tư vấn, giải đáp.